Namfon

Namfon

ผู้เยี่ยมชม

อยากรู้ว่ากล้องระดับทำงานอย่างไรบ้าง (230 อ่าน)

14 มิ.ย. 2566 16:03

อยากรู้ครับว่ากล้องระดับมันทำงานยังไงมีการสอนมั้ยครับอธิบายทีครับ

Namfon

Namfon

ผู้เยี่ยมชม

Admin_support

ผู้ดูแล

14 มิ.ย. 2566 16:05 #1

เรียญคุณลูกค้าNamfonค่ะ ขออนุญาตแจ้งค่ะคุณลูกค้ากล้องระดับทำงานโดยใช้หลักการที่คล้ายกับกล้องระดับน้ำสไตล์มือ ที่คุณอาจจะคุ้นเคยกัน คุณอาจใช้กล้องระดับยาวเพื่อติดภาพของกรอบรูปหรือตรวจสอบว่าชั้นวางสินค้าเรียบร้อยหรือไม่ ใช่กล้องระดับเดียวกัน ลูกน้ำจะลอยอยู่ในสารของเหลวจนกว่าการวัดระดับจะเสร็จและลูกน้ำจะอยู่ในตำแหน่งที่เหมาะสมเพื่อแจ้งให้คุณทราบถึงความแม่นยำ ในกรณีของกล้องระดับเลเซอร์อัตโนมัติ มีความซับซ้อนมากขึ้นด้วยส่วนประกอบและฟังก์ชันเพิ่มเติม โดยเครื่องมือความแม่นยำนี้ใช้ในการหาความแตกต่างในระดับความสูงระหว่างจุดหรือการวัดความสูงของโครงสร้าง การพัฒนา หรือลักษณะทางการจัดสวนค่ะ

ผู้ดูแล

Nam

Nam

ผู้เยี่ยมชม

15 มิ.ย. 2566 15:55 #2

อยากรู้เพิ่มเติมด้วยครับว่ากล้องระดับมันมีข้อดีข้อเสียยังไงช่วยอธิบายความรู้เพิ่มเติมหน่อยนะครับ

Nam

Nam

ผู้เยี่ยมชม

ผู้ดูแล

16 มิ.ย. 2566 16:06 #3

ขออนุญาตแจ้งค่ะกล้องระดับก็จะเหมือนกับเครื่องมืออื่น ๆข้อดีและข้อเสียขึ้นอยู่กับผู้ใช้และวิธีการใช้งาน และกล้องระดับยังคงเป็นตัวเลือกที่ได้รับความนิยมในหลายอุตสาหกรรม เช่น ก่อสร้าง วิศวกรรม และสำรวจที่ดิน การทำงานร่วมกับคู่ค้าที่น่าเชื่อถือและเชี่ยวชาญจะช่วยลดความผิดพลาดในการอ่าน

ข้อดี ติดตั้งง่ายและรวดเร็ว การวัดแบบชั้นเกรดที่แม่นยำ ทนทานในเงื่อนไขที่หนักและรุนแรง

ข้อเสีย ขึ้นอยู่กับการตีความโดยมนุษย์ รู้ค่าอ่านผิดพลาดได้ง่าย ยากที่จะรู้ว่าเสียหรือไม่

ผู้ดูแล

ช่างจอม

ช่างจอม

ผู้เยี่ยมชม

22 มิ.ย. 2566 15:41 #4

ที่ร้านมีกล้องระดับกำลังขยายเท่าไหร่บ้างครับ ผมจะใช้ส่องประมาน 300 เมตร แนะนำหน่อยครับ

ช่างจอม

ช่างจอม

ผู้เยี่ยมชม

ผู้ดูแล

23 มิ.ย. 2566 10:04 #5

เรียนคุณลูกค้า ช่างจอม ค่ะ ทางเรามีจำหน่ายที่กำลังขยาย 24 28 32 เท่าค่ะ กำลังขยาย 24 เท่า ส่องได้ไกล 100-150 เมตร ค่ะ กำลังขยาย 28 เท่า ส่องได้ไกล 200-400 เมตร ค่ะ กำลังขยาย 32 เท่า ส่องได้ไกล 400-500 เมตร ค่ะ

ขออนุญาตแนะนำเป็นกล้องระดับ กำลังขยาย 28 เท่าค่ะ ส่องได้ไกล 200-400 เมตร ทางร้านมีสินค้าพร้อมจำหน่ายทั้งหมด 3 ยี่ห้อ ดังนี้ค่ะ กล้องระดับ PENTAX AP-228, กล้องระดับ SOKKIA B30A, กล้องระดับ TOPCON AT-B3A ค่ะ

หากคุณลูกค้าสนใจสั่งสินค้าหรือต้องการสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมรบกวนคุณลูกค้าแอดไลน์ของทางร้านค่ะ Line: @998-P1

ผู้ดูแล

jatuthepk

jatuthepk

ผู้เยี่ยมชม

26 มิ.ย. 2566 16:04 #6

พอดีผมเป็นช่างมือใหม่เพิ่มเคยได้ทดลองใช้งานวิธีการตั้งกล้องระดับต้องทำยังไงครับ

jatuthepk

jatuthepk

ผู้เยี่ยมชม

ผู้ดูแล

6 ก.ค. 2566 10:09 #7

เรียนคุณjatuthepkค่ะ

วิธีการตั้งกล้องระดับมีดังนี้ค่ะ
1***ตั้งขาตั้งกล้อง ปลดล็อคยืดขึ้นมาเสมอหน้าอก แล้วล็อคและกางขาตั้งกล้องออก
2***นำกล้องหมุนเกลียวกับขาตั้งกล้อง และปรับระดับลูกน้ำให้อยู่ตรงกลาง
3***จากนั้นปรับเส้นสายใยให้ชัดเจน พอชัดแล้วให้หมุนตัวโฟกัสให้คมชัด

ขั้นตอนที่สามารถนำไปปฏิบัติเพื่อตั้งลูกน้ำฟองกลมของกล้องระดับ มีดังนี้ค่ะ

1***เตรียมพื้นที่ตรวจสอบว่าพื้นผิวที่จะวางกล้องระดับเป็นราน้ำเหมือนหรือราบเพื่อให้สามารถวางกล้องระดับได้อย่างมั่นคง หากพื้นผิวไม่ราบอาจต้องใช้ฐานเสริมเพื่อปรับระดับให้แนวระดับตรงกับเส้นใยหรือลูกน้ำฟองกลม

2***ตรวจสอบระดับเริ่มต้นวางกล้องระดับบนพื้นที่และเรียกดูค่าระดับเริ่มต้นที่สอดคล้องกับสายวัดหรือลูกน้ำฟองกลม จะช่วยให้คุณสามารถกำหนดระดับของลูกน้ำฟองกลมได้ตามความต้องการ

3***ปรับระดับใช้ปุ่มหรือล้อเลื่อนบนกล้องระดับเพื่อปรับระดับให้ลูกน้ำฟองกลมอยู่ในตำแหน่งที่ต้องการตรวจสอบด้วยการสังเกตเส้นใยหรือลูกน้ำฟองกลมว่าอยู่ในตำแหน่งที่ตรงกันและแสดงระดับที่ถูกต้อง

4***ปรับแสงสว่างกล้องระดับมีระบบปรับแสงสว่างที่สามารถปรับเพื่อให้สามารถมองเห็นเส้นใยหรือลูกน้ำฟองกลมได้ชัดเจนขึ้นปรับความสว่างให้เหมาะสมเพื่อให้สามารถตรวจสอบระดับได้อย่างแม่นยำ

5***ตรวจสอบความถูกต้องเมื่อปรับลูกน้ำฟองกลมให้ถูกต้อง ควรตรวจสอบความถูกต้องด้วยการทำซ้ำอีกครั้งโดยตรวจสอบระดับในหลายจุดและในทิศทางต่าง ๆ เพื่อให้แน่ใจว่ากล้องระดับอยู่ในตำแหน่งที่ถูกต้องและแม่นยำ

การตั้งลูกน้ำฟองกลมของกล้องระดับต้องใช้ความระมัดระวังและความรอบคอบในการปฏิบัติตามขั้นตอนดังกล่าวเพื่อให้ได้ผลลัพธ์ที่แม่นยำและถูกต้องในการวัดระดับหรือความสูงของพื้นที่ค่ะ

ผู้ดูแล

เว็บไซต์นี้มีการใช้งานคุกกี้ เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพและประสบการณ์ที่ดีในการใช้งานเว็บไซต์ของท่าน ท่านสามารถอ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ นโยบายความเป็นส่วนตัว  และ  นโยบายคุกกี้